

Serikali kujenga majosho 178

NA MWANDISHI WETU, BUNDA

SERIKALI kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, imepanga kujenga majosho ya kuogeshea ng'ombe 178, ili kuiepusha mifugo na magonjwa yanayosababishwa na kupe na maradhi mengine yanayoambatana na kutoogesha mifugo hiyo.

Imesema majosho hayo imepanga kuyajenga katika mwaka huu wa fedha 2021/2022.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki, Wilayani Bunda, Mkoani Mara, wakati wa ziara yake ya kukagua miundombinu ya majosho.

Akizungumza na wafugaji wanaofanya shughuli zao katika vijiji vya Salamakati na Kisarakwa vilivyoko Wilayani humo, Ndaki alibainisha kuwa lengo la serikali ni kuweka josho katika kila kijiji kilicho na ng'ombe.

"Josho ni Zahanati ya Mifugo, hivyo sisi Wizara ya Mifugo na Uvuvi tunataka tuweke kila mahali, ili wafugaji waogeshe mifugo yao kuepukana na kupe na magonjwa mengine yanayotokana na kutoogesha mifugo," alisisitiza.

Allongeza kuwa mipango iliyopo ni kuendelea kuifanya mifugo iwe na afya njema, jambo ambalo litasaidia kuongeza tija katika ufugaji na kuuza

mifugo kwa bei nzuri.

Aidha, aliwataka wafugaji na wananchi kwa ujumla kuendelea kutunza miundombinu ya majosho iliyopo katika maeneo yao na ile itakayojengwa kwasababu kufanya hivyo, kutasaidia uogeshaji wa mifugo kuwa endelevu.

Mbunge wa Bunda, Boniphace Getere, alimwomba Waziri Ndaki kuhamishia fedha za ujenzi wa majosho katika Halmashauri, ili iwe rahisi kuzifuatilia tofauti na ilivyo sasa ambapo zinatoka Wizarani, jambo ambalo linaleta ugumu katika ufuatiliaji wake, hivyo kusababisha miradi ya ujenzi wa majosho kuchelewa kumalizika.

...mwanachama wa Mchuo, Guy Williams na Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Hanji Godi-

Serikali yakusudia kujenga majosho 178

Na Mbaraka Kambona,
BUNDA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, amesema katika mwaka huu wa fedha 2021/2022 serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi imepanga kujenga majosho ya kuogeshea ng'ombe 178, ili kuiepusha mifugo na magonjwa yanayosababishwa na kupe na maradhi mengine yanayoambatana na kutokuogesha mifugo hiyo.

Waziri Ndaki aliyasema hayo katika ziara yake ya kukagua miundombinu ya majosho iliyopo katika Wilaya ya Bunda, mkoani Mara, juzi. Akiongea na wafugaji wanaofanya shughuli zao katika vijiji vya Salamakati na Kisarakwa katika wilaya hiyo, alisema kuwa lengo la serikali ni kuweka josho kwenye kila kijiji kilicho na ng'ombe. "Josho ni zahanati ya mifugo, hivyo sisi Wizara ya Mifugo na Uvuvi tunataka tuweke kila mahali ili wafugaji waweze

kuogesha mifugo yao kuepukana na kupe na magonjwa mengine yanayotokana na kutokuogesha mifugo," alisema.

Aliongeza kuwa mipango iliyopo ni kuendelea kuifanya mifugo iwe na afya njema jambo ambalo litasaidia kuongeza tija katika ufugaji ikiwamo kuuza mifugo hiyo kwa bei nzuri.

Aliwataka wafugaji hao na wananchi kwa ujumla kuendelea kutunza miundombinu ya majosho iliyopo katika maeneo yao

na ile itakayojengwa kwa sababu kwa kufanya hivyo kutasaidia uogeshaji wa mifugo kuwa endelevu. Naye Mbunge wa Bunda, Boniphace Getere, alimwomba Waziri Ndaki kuhamishia hela za ujenzi wa majosho katika halmashauri ili iwe rahisi kuzifuatilia tofauti na ilivyo sasa hela za ujenzi zinatoka wizarani jambo ambalo linaleta ugumu katika ufuatiliaji na kusababisha miradi ya ujenzi wa majosho kuchelewa kumalizika.

Serikali kujenga majosho kila kijiji

Mwandishi Wetu, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Bunda. Serikali imepanga kujenga majosho ya kuogeshea ng'ombe 178, ili kuwae-pusha na magonjwa yanayosababishwa na kupe na maradhi mengine yanayoambatana na kutoogeshwa.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki alisema hayo juzi katika ziara yake ya kukagua miundombinu ya majosho wilayani Bunda, Mkoa wa Mara alipozungumza na wafugaji katika vijiji vya Salamakati na Kisarakwa.

Alisema nia ya Serikali ni kuweka joshokwenye kila kijiji kilicho na ng'ombe.

"Joshoni zahanati ya mifugo, hivyo sisi Wizara ya Mifugo na Uvuvi tunataka tuweke kila mahali, ili wafugaji waogeshe mifugoyao kuepukana na kupe na magonjwa mengine yanayotokana na kutoogesha mifugo," alisema.

Alisema mipango iliyopo ni kuendelea kuifanya mifugo iwe na afya njema, jambo litakalosaikia kuongeza tija katika ufugaji ikiwemo kuuza mifugo kwa bei nzuri.

Aidha, Waziri Ndaki aliwataka wafugaji hao na wananchi kwa ujumla kuendelea kutunza majosho yaliyopo maeneo yao na yale yatakayojengwa kwa sababu kwa kufanya hivyo kutasaikia uogeshaji wa mifugo kuwa endelevu.

Mbunge wa Bunda, Boniphace Getere alim-uomba Waziri Ndaki kuhamishia fedha za ujenzi wa majosho katika Halmashauri, ili iwe rahisi kuzifuatilia tofauti na ilivyo sasa ambapo fedha za ujenzi zinatoka wizarani, jambo linaloleta ugumu katika ufuatiliaji wake na hivyo kusababisha miradi ya ujenzi wa majosho kuchelewa kumalizika.

Wafugaji sasa waongezewa faini mifugo kuingia hifadhini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mamlaka na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, ametangaza namni kwa wafugaji wataalamu kuhusiana mifugo katika Hifadhi ya Jamii ya Wanyamapori ya Iluma watatirwa faini ya Sh.100,000 kwa kila kichwa cha ng'ombe badala ya Sh.50,000.

Uamuzi huo umetolewa baada ya malalamiko ya muda mrefu kutoka kwa wafugaji wakadai kuwa mifugo yao inapongwa Iluma ambako faini ni Sh.50,000 inatolewa na askari wa TANAPA na kisha huingizwa katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere ambako tozo yake ni Sh.100,000 kwa kila kichwa cha ng'ombe.

Akdrungumza mwishoni mwa wila na Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama pamoja na wajumbe wa Kamati ya Sasa ya Wilaya ya Ulanga, mkasini Morogoro, Dk. Ndumbaro alisema amefika uamuzi huo ili kuwapa nafasi wafugaji wataalamu wakiwa wameingiza mifugo yao kati ya hifadhi hizi kuamua kulipa kiasi hicho cha fedha kwa uongoz wa Hifadhi ya Taifa ya Nyerere au kwa uongozi wa Iluma kwa vile lote faini ni sawa.

Kwa mujibu wa taarifa, Iluma ni hifadhi ya wanyamapori inayomilikiwa jamii ambayo ni muingamizi wa vijiji 14 ambavyo vilitoa ardhi kwa ajili ya shughuli za uhifadhi na pia ni hifadhi ambayo inapakana na Hifadhi ya Taifa ya Nyerere.

"Habari ya kwamba ng'ombe wangu waliingizwa katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere itakuwa haipo kwa sasa kwa sababu faini ni sawa na ya Hifadhi ya Iluma," alisisitiza Dk. Ndumbaro.

Alisema kumezuka tabia ya wafugaji kupichagula kiasi cha faini ya kulipa mifugo yao mapokamariwa ndani ya hifadhi hiyo na kusisitiza kuwa jambo hilo kamwe halikubalika.

Alisema mifugaji atakayekua na hata hata haki ya kuchagua adhabu, huku alisisitiza kuwa hali hiyo imesababisha wafugaji kusema uongo kuwa ng'ombe wao wanapokamatwa katika Hifadhi ya Iluma waswigwa katika Hifadhi ya Nyerere ambako faini yake ni kubwa, jambo ambalo siokwele.

Kwa mamfaka niliyonayo kama Waziri mwenye dhimama, natangaza kuanzia leo faini ni kiasi cha Sh.100,000 kwa kila kichwa cha ng'ombe," alisisitiza Dk. Ndumbaro.

Alitafanua uamuzi huo wa ku-roza Sh.100,000 kwa kila kichwa cha ng'ombe atakayekutwa ndani ya Hifadhi ya Iluma, Dk. Ndumbaro alisema anarumba faini hiyo kutoka katika kutungu cha sheria kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAMWA) kumutea na shughuli za

Ulaji wa samaki kwa wananchi kuongezeka

Na BARAKA LOSHILAA

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi), Dk. Rashid Tamatemah, amesema utekelezaji wa mradi wa FISH4ACP katika Ziwa Tanganyika mkoani Kigoma, utasaidia ongezeko la ulaji wa samaki kutoka kilogramu 8.5 hadi 10.5 kwa kila Mtanzania kwa mwaka.

Mradi wa FISH4ACP unalengo la kuboresha mnyororo wa thamani wa dagaa, lumbu na mgebuka Ziwa Tanganyika, kwa mwaka 2022-2024 ambapo utekelezaji wake ni kupitia Shirika la Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) na kuratibiwa na Taasisi ya Utafiti wa Samaki Tanzania (TAFIRI) kwa Ufadhili wa Umoja wa Ulaya (EU) na Wizara ya Ushirikiani wa Kiuchumi na Maendeleo ya Shirikishi la Ujerumani.

Dk. Tamatemah aliyasema hayo mkoani Kigoma mwishoni mwa wiki iliyopita, akiwa katika warsha ya kutengeneza Mpango wa Mradi wa FISH4ACP ambapo alibainisha kuwa, kupitia mradi huo sekta ya uvuvi itakuwa na maendeleo makubwa kutokana na kugusa malisha ya wananchi walio chini.

"Mradi huo utaongeza kiwango cha ulaji wa samaki ambapo kwa takwimu za FAO, kwa sasa mtu mmoja anakula kilogramu 8.5 kwa mwaka, pia kipato cha wananchi kinaongezeka na kuondokana na umaskini," alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Uvuvi kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Emmanuel Bulayi, alisema mradi wa FISH4ACP utachangia mageuzi makubwa ya kiuchumi Ziwa Tanganyika.

Alisema mradi huo una manufaa katika kuingeza thamani ya samaki Ziwa Tanganyika, kutokana na kugusa watu wote walio katika mnyororo wa thamani.

Bulayi alibainisha kuwa, mradi huo unagusa wavuvi, kinamama wachakataji, wafanyabiashara wa mazao ya uvuvi hadi katika masoko ya kimataifa, hivyo ni vyema wataalamu watumike kutoa elimu ili mradi huo unyeshe tija.

Alisema ili kuja na mipango ambayo itawanufaisha wananchi waliopo katika mnyororo wa thamani, ni vyema wataalamu watumike kutoa elimu.

"Zipo changamoto ambazo wananchi wanazileta wizarani na hazina majibu ya kisayansi, mwaka 2020 kwa kutumia matokeo ya utafiti wa Ziwa Tanganyika, tulibadilisha kanuni na kanuni zile hazikueleweka vyema katika ngazi ya wavuvi, hivyo watafiti wana wajibu wa kiuwaelewesha wananchi juu ya kanuni zile," alisema.

Bulayi alisema ili mradi wa FISH4ACP kuwa na tija kwa wananchi, wataalamu, wasimamizi katika Halmashauri na sekretarieti ya mkoa wahalikishe watumia taakuma zao vyema, kuwasidia wavuvi na wafanyabiashara kuepukana na hasara.

"Muda mwingine hawapati taarifa sahihi ya kufanya uwekezaji, hivyo kujikuta wapo katika maeneo yasiyolaa, hivyo tumekubaliana ushirikishwaji wa wadau ili malengo ya mradi unakuwa endelevu," alisema.

Akizungumza kwa niaba ya FAO, Mwakilishi Mkazi wa Shirika hilo kwa upande wa Afrika Mashariki, Martin Van Der Kraap, alisema Umoja wa Ulaya uliomba miswada mbalimbali itakayolenga kwa undani kuhusu mnyororo wa thamani wa samaki na mazao mengine ya uvuvi katika maeneo mbalimbali, na kwamba ni miswada 12 tu kati ya zaidi kwa ajili ya utekelezaji, ikiwamo mradi wa FISH4ACP.